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 D I B A J I 

 

Kitabu cha mafunzo kwa wakulima kuhusu kilimo bora cha tumbaku ya mvuke 

kimetayarishwa ili kuwawezesha wale wote wanaotoa elimu ya zao hili, wawe na 

ufahamu wa kutosha wa mambo ya msingi ambayo wakulima wanapaswa wayafahamu 

na kuyazingatia kusudi wazalishe tumbaku nyingi na bora. 

 

Uzalishaji wa tumbaku Tanzania, unakwazwa na tija ndogo inayosababishwa na  ubora 

hafifu. Wanunuzi wa tumbaku wanatumia kigezo cha ubora wa tumbaku katika kufanya 

uamuzi wa kununua. Hali hii inamaanisha kwamba kwa nchi kama Tanzania, ambayo 

inazalisha tumbaku nyingi ya mvuke iliyo katika madaraja ya kati na ya chini, inapaswa 

iweke mkazo katika kuwaelimisha wakulima ili waondokane na hali hii na wazalishe 

tumbaku nyingi na bora yenye madaraja ya kati na ya juu. Kwakuwa pembejeo za 

kuzalishia tumbaku zina gharama kubwa, uzalishaji wa tumbaku ya mvuke kwa 

kuzingatia kanuni sahihi utawawezesha wakulima kumudu kulipa gharama za uzalishaji 

na kubaki na ziada ya kutosha. Hivyo kitabu hiki kitasaidia katika kutoa mafunzo ya 

kilimo bora cha tumbaku 

Kitabu hiki kinatoa maelezo kwa ukamilifu kuhusu mbinu bora za kuzalisha miche 

kwenye kitalu, matunzo bora ya tumbaku shambani, ukaushaji bora wa tumbaku, 

uchambuaji bora wa tumbaku na ufungaji bora wa mitumba ya tumbaku, na mwisho 

uuzaji wa tumbaku sokoni. Kitabu kimetayarishwa kikiwa na sura mbali mbali. Kila sura 

inayofuata ni muendelezo wa sura iliyotangulia. Kila sura inatoa maelezo kamili kuhusu 

shughuli fulani.  

Ni matarajio yetu kwamba kitabu hiki kikitumiwa ipasavyo kitakuwa ni njia bora ya 

kuboresha kilimo cha tumbaku ya mvuke kwa kuongeza ufahamu kwa wakulima na 

wadau wa tumbaku kwa ujumla 
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1.0 UTANGULIZI 
Kilimo ni sekta muhimu kwa nchi ya Tanzania. Kulingana na takwimu za mpango mkakati wa 

kukuza uchumi na kuondoa umasikini nchini (MKUKUTA) kilimo kinatajwa kuwa ni uti wa 

mgongo wa Taifa.  Moja ya tatu ya bidhaa zinazouzwa nje ya nchi zinatokana na kilimo na kuipa 

nchi pesa za kigeni.  

Kilimo hutoa ajira kwa asilimia 80% ya watanzania. Kilimo huchangia pato la Taifa kwa zaidi ya 

asilimia 50%. Pato la kigeni la Taifa hutokana na mauzo ya mazao ya biashara kama tumbaku, 

kahawa, pamba, korosho, pareto na mkonge. 

1.2 Kilimo cha Tumbaku Tanzania 

Tumbaku ni moja ya zao kuu la biashara nchini. Tumbaku huipa nchi pato la kigeni kwa kuuzwa 

sana nchi za nje. Takwimu zinaonyesha kuwa mauzo nje ya nchi yameongezekwa kwa asilimia 

50% kwa mwaka ulioishia 2013 kwa sababu ya kuongezeka kwa mauzo ya mazao ya biashara na 

tumbaku ikiwemo (BOT, 2013).  

Tumbaku hutoa ajira kwa kaya zaidi ya 90,000 ambazo huajiriwa mashambani na viwandani. Kwa 

ujumla takwimu zinaonyesha kuwa sekta ya tumbaku inasaidia kukuza uchumi kwa kaya zapatazo 

450,000, sawa na asilimia 1.14 ya watanzania wote (FAOSTAT, 2014).  

Zao hili hulimwa katika maeneo mbalimbali nchini. Maeneo yanayolimwa zaidi tumbaku ni ya 

wilaya za Tabora, Kagera, Kigoma, Shinyanga, Iringa, Mbeya, Singida, Rukwa, Urambo, 

Kahama, Chunya, Kasulu, Ushetu, Manyoni, Nzega,Namtumbo, Songea, Kaliua, Sikonge, Uyui 

na  Serengeti. Zao hili hulimwa na wakulima wadogowadogo wenye maeneo kati ya ekari moja 

hadi tano.  

Kuna aina tatu za tumbaku zinazolimwa hapa nchini. Aina hizo ni tumbaku ya kukausha kwa 

moshi, tumbaku ya kukaushwa kwa mvuke na tumbaku ya kukaushwa kwa jua. Hapa nchini 

Tanzania tumbaku inayolimwa kwa wingi ni tumbaku ya kukaushwa kwa mvuke (Flue Cured 

Tobacco) na tumbaku inayokaushwa kwa moshi (Dark Fire Cured Tobacco).  

Tumbaku ya  moshi ilianza kulimwa wilayani  Songea katika mkoa wa Ruvuma  mnamo mwaka  

1930  wakati tumbaku  ya mvuke ilianza kuzalishwa kibiashara mkoani Iringa mwaka 1940 na 

baadaye wilayani Urambo mnamo mwaka 1951 baada ya mradi wa  karanga uliokuwa chini ya  

wakoloni wa Kiingereza kushindikana na tumbaku kuchaguliwa kuwa zao mbadala la biashara 

badala ya karanga. 

1.3 Asili ya tumbaku 

Tumbaku ni mmea ambao asili yake ni bara la Amerika. Inasemekana kwamba msafiri maarufu 

Columbus alivutiwa na mmea huu alipouona mara ya kwanza alipofika nchi mpya (Amerika) 

mwishoni mwa karne ya 15.  
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Tumbaku iko kwenye “genus” ya “Nicotiana” na familia ya “Solanaceae”. 

“Genus”hii hujumuisha zaidi ya aina 50 za tumbaku ambapo kati ya hizo mbili tu ndizo 

zinazolimwa nazo ni:-  

i) Nicotiana rustica 

ii) Nicotiana tobacum - aina hii ndio inayolimwa hadi leo. 

 

Urefu wa mmea ni meta 1.5 kwa wastani, mizizi yake ni mifupi na husambaa kina kirefu. Mche 

huwa na mzizi mkuu mmoja. 

 

Majani hutofautiana katika ukubwa kulingana na aina ya tumbaku. Idadi ya majani ni kati ya 14-

30 kutegemea aina ya tumbaku. 

 

Tumbaku hujichavusha yenyewe (self pollinated) lakini asilimia 4 huchavushwa kutoka sehemu 

nyingine kwa njia za wadudu kama nyuki na kadhalika. 

 

Tunda la tumbaku huwa na urefu wa sentimeta 1.0 - 1.5. Hutoa mbegu 8,000 kwa kila tunda. 

Mbegu za tumbaku 11,000 huwa na uzito wa gramu moja (1). Umbo la tunda la tumbaku ni kama 

yai kuelekea mviringo kamili.  

 

1.4  Mahitaji ya  mmea wa tumbaku ya mvuke 

1.4.1 Udongo   
Tumbaku ya mvuke hulimwa vizuri katika udongo laini, mwepesi na wa tifutifu wenye rutuba 

nyingi. Udongo wa mfinyanzi haufai kwa kilimo cha tumbaku ya mvuke kwani hushika maji 

mengi wakati wa mvua na huwa mgumu wakati mvua sio nyingi. Maji yakisimama kwa muda 

mrefu huua tumbaku iliyopo. Tofauti za udongo huweza kusababisha tofauti za ubora wa madaraja 

ya tumbaku ya mvuke.  

1.4.2 Hali ya hewa  
Zao la tumbaku ya mvuke hustawi zaidi katika maeneo yenye kiwango cha joto cha 18oC - 30oC 

wakati wote wa msimu.Tumbaku ya mvuke huhitaji mvua za wastani wa milimita 400 - 1000. 

Mvua nyingi husababisha magonjwa. Tumbaku huhitaji mvua na jua, siku za mawingu zikiwa 

nyingi majani yatumbaku huwa membamba na mmea kudumaa. Ukame wa kipindi kirefu 

husababisha kupungua kwa ubora wa tumbaku. 

1.5 Mapato ya tumbaku kwa hekta  
Takwimu zinaonyesha kuwa kwa wastani mkulima huvuna kiasi cha kilo 1200-1500 (TTB, 2017) 

kwa hekta sawa na asilimia 50 hadi 60 ya kiasi kinachotakiwa kuvunwa kwa hekta. Mavuno hafifu 
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anayopata mkulima hutokana na sababu mbalimbali, lakini sababu kubwa ni wakulima wengi 

kutofuata njia sahihi za kulima tumbaku na hivyo kulima kutokana na mazoea na kukwepa 

kuzingatia kanuni za kilimo bora cha tumbaku. Kwa mfano kwa mkoa wa Tabora takwimu 

zinaonyesha kuwa uzalishaji wa tumbaku umepungua kuanzia tani 58 kwa mwaka 2014 hadi tani 

28 kwa mwaka 2016 (TTB, 2017). 

Hivyo basi kitabu hiki kimeandaliwa kuwa mwongozo utakaotumiwa na maafisa ughani katika 

kutoa mafunzo kwa wakulima wa tumbaku ili kuongeza uzalishaji na ubora wa zao na hatimaye 

kuinua kilimo cha tumbaku nchini Tanzania 

Uzalishaji wa Tumbaku Tabora 

No Season Tabora 

(kg) 

Sikonge(kg) Urambo(kg) Total(kg)  Total 

production 

area (ha) 

6 2013/14 15,477,392 12,865,339 30,017,104 58,359,835 73,883,718 

7 2014/15 11,318,649 8656,718 19,527,178 39,502,545 50,763,672 

8 2015/16 6,833,083 5,429,023 16,215,591 28,477,697 40,201,511 
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2.0 KITALU CHA TUMBAKU 

2.1 Uchaguzi wa eneo la kitalu ni jambo muhimu sana katika kuzalisha miche bora.           

Eneo la kitalu: 

 Liwe na maji safi ya kutosha umwagiliaji wa kitalu na pawe na wigo kuzuia watu na   

wanyama wasiweze kuchafua maji yaliyomo au kuleta uharibifu. 

 Lisiwe linaruhusu maji kusimama na mwinuko wake usizidi asilimia kumi. 

 Liwe karibu na unapoishi ili lihudumiwe kwa urahisi, lakini liwe mbali na mabani kuzuia 

magonjwa ya tumbaku kitaluni.  

 Liwe na udongo wenye rutuba ya kutosha, unaopitisha hewa kwa urahisi na haupotezi   

unyevu unyevu haraka. 

 Pawe hapajalimwa tumbaku au mimea mingine ya jamii ya tumbaku kama vile nyanya au 

bilinganya kwa kipindi kisichopungua miaka mitatu. 

 Epuka eneo linaloweza kuleta kivuli kwenye miche kitaluni.  

 

2.2 Mzunguko wa eneo la kuweka kitalu 

 Haishauriwi kuweka kitalu katika eneo ambalo lilishawekwa kitalu kwa miaka miwili 

mfululizo, hii itapunguza uwezekano wa miche kupatwa na minyoo fundo (Nematodes) 

ambayo itapunguza mavuno ya tumbaku shambani  

 Kitalu kisiwekwe katika eneo ambalo lilipandwa mimea kama, nyanyachungu, nyanya, 

bilinganya, pilipili na viazi mviringo kwani kisayansi mimea hii ipo katika familia moja 

na tumbaku.  

 Ili kupunguza uwezekano wa miche kushambuliwa na wadudu na magonjwa mbalimbali 

ni muhimu kusafisha eneo la kitalu na kuondoa magugu yote mapema kabla ya kusia 

mbegu za tumbaku. 

2.3 Maandalizi ya eneo la kitalu 

      Mara baada ya kupata eneo la kuweka kitalu ni muhimu kufanya yafuatayo;  

 Eneo lisafishwe na kuondoa mabaki yote ya mimea 

 Majani, magugu na mabaki ya mimea yaondolewe angalau wiki sita kabla ya kusia mbegu 

kitaluni. 

 Vitalu vipangwe katika utaratibu ambao utawezesha maji yaliyozidi kupita 

 Tifulia eneo la kitalu ili kuwezesha maji na hewa kupenya ndani ya udongo kirahisi na 

hivyo kurahishisha uotaji wa mbegu 

 Epuka eneo linaloweza kuleta kivuli kwenye miche kitaluni. 

Angalizo 
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 Baada ya kupandikiza miche yote ya tumbaku shambani panda mucuna au Marejea 

 Mimea hii husaidia kurutubisha udongo na kupunguza uwepo wa minyoo fundo katika 

 eneo hilo. Kama utapanda mucuna basi kabla ya msimu wa mvua kuisha mimea hii 

 ilimwe na kufukiwa  kwenye udongo kwa sababu kama haitafukiwa kwenye udongo 

 mapema itasababisha kuwepo kwa ugonjwa wa damping off kwenye miche ya   

 tumbaku 

 

                         
                          Picha 1:  Marejea na Mucuna 

     2.4    Ukubwa wa tuta:  

     Liwe na upana wa mita 1 na urefu wa mita 20. 

 Ukubwa huu unashauriwa kwa ajili ya   kurahisisha utunzaji wa vitalu. 

 Matuta matatu yanatosha kutoa miche ya hekta moja. 

 Kuna aina mbili za vitalu, kuna kitalu mama (Conventional) na kitalu cha reset (Reset 

seedbed). 

2.5 Uandaaji wa kitalu mama (Convectional seedbed): 

 Tifulia eneo kwa kutumia jembe la mkono. 

 Urefu wa tuta kwenda juu uwe sentimita 10. 

 Tuta la kitalu liwe na upana wa mita 1 na urefu wa mita 20. 

 Sawazisha tuta kwa kutumia reki. 

 Weka kilo 1 ya NPK (10:18:24) katika kila sehemu na isambaze vizuri.1 Kg’s kwa  

1/5 ya kitalu x 5 = 5 Kg’s kwa kitalu kizima cha  20 m2.. 

 Changanya mbolea na udongo kwa kutumia jembe, tifulia tuta kwa angalau sentimita 

2 na tumia reki kusambaza mbolea tutani. 

 Hakikisha hakuna mabonge makuwa ya udongo yaliyozidi milimita 3. 

 Sia paketi 3 za mbegu sawa na gramu 9 za mbegu kwa tuta zima.  
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 Wakati wa kusia mbegu changanya ½ ya paketi ya mbegu kwenye keni ya maji yenye 

ujazo wa lita 10, 

 Changanya mbegu na maji vizuri kwa kutumia mti,   

 Kwa kitalu kizima tumia keni 6 zenye ujazo wa maji wa lita 10  sawa na keni  6 x lita 

10   =lita  60 za maji  + paketi 3 za mbegu kwa kitalu cha ukuwa wa  30 m2 =  

 Ili mbegu ziweze kutawanyika vizuri gawanya kitalu katika sehemu 2 na mwaga 3*10 

lita za maji toka upande mmoja na 3*10 lita ya maji toka upande mwingine. Hatua za 

kutembea zisibadilikebadilike na hakikisha maji yote yanaisha unapofikia mwisho wa 

eneo la tuta.  

 Mara baada ya kusia mbegu funika kitalu na nyasi (pepete), lakini acha nafasi kidogo 

kwa ajili ya mwanga wa jua. 

 

                             

                             Picha 3:  Maandalizi ya kitalu na umwagiliaji 

 

2.6 Umwagiliaji sahihi wa maji kwenye kitalu mama 

a. Siku ya kwanza baada ya kusia – mwagilia keni  45 za ujazo wa lita  10 sawa na 

lita  450 kwa mgawanyo ufuatao (lita 230 asubuhi na lita 220 jioni  

b. Siku ya 2 - 6 baada ya kupanda – mwagilia keni  17 sawa na lita 170 asubuhi na 

keni 16 sawa na lita 160 jioni  

c. Siku ya 7 – Baada ya mbegu kuota – Mwagia keni 9 asubuhi na keni 9 jioni sawa 

na lita 180 kwa siku zima 

2.7 Baada ya mbegu kuota 

 Baada ya mbegu kuota kabisa ondoa pepete na bakiza walau asilimia 25 ya pepete 

zilizokuwepo, 

 Baada ya kuondoa pepete mwagilia keni 9 asubuhi na keni 9 jioni, lakini kama tuta 

litaonekana kuwa na maji mengi punguza kiasi cha maji,  

 Mimea ikifikia urefu wa sentimita +/- 5 - 7 itawanye kwenye vitalu vingine viwili,  
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2.8 Taratibu za kutawanya miche toka kwenye kitalu mama;  

 Chagua miche yenye ukubwa unaolingana,  

 Nafasi inayotakiwa ni 4 cm’s x 6cm’s;  

o Ukubwa wa tuta = 1.0m x 30m = 30 m2 

o Nafasi kwa kila mche = 4 cm x 6 cm = 0.0024 m2 

o Jumla ya miche  30 m2 / 0.0024 m2 = 12,500  miche kwa kitalu 

o Jumla ya miche kwa vitalu viwili sawa na miche = 25,000.  

 

                             

                          Picha 3:     Kifaa cha kuweka mashimo ya kutawanya miche 

 Kabla ya kuhamisha miche kwenye kitalu mwagilia maji hadi yaingie kwenye udongo kwa 

angalu sentimita 4-5, 

 Kwa kitalu cha ukubwa wa 30m2 mwagilia angalau lita 150 hadi 200 za maji sawa na keni 

15 hadi 20 za ujazo kwa lita 10, 

 Siku ya kupandikiza tumia ubao wa kupandia kwa kuukandamiza kwenye kitalu ambapo 

utaacha alama za mashimo kwa ajili ya kuchomeka miche, 

 Baada ya kupandikiza mwagilia maji miche na ifunike kwa pepete, 

 

 

                          Picha 4: Kitalu mama na kitalu cha miche ya kutoka kitalu mama 

 Pepete zinazofaa ni zile nyasi ambazo asilimia 90 ni mashina na sio majani, (Angalia     

 picha namba 4, 

 Pepete zibaki kitaluni kwa siku 4 tu na baada yahapo ziondolewe zote ili miche iweze   

 kukua vizuri na kuwa na afya, 
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                                          Picha 5: Uwekaji wa pepete  

2.9 Kuhamisha miche toka kwenye kitalu mama na kisha kupandikiza kwenye kitalu 

kingine 

       Kuhamisha miche toka kwenye kitalu mama hadi kwenye kitalu kingine kuna faida 

 zifuatazo; 

 Miche huwa yenye ukubwa unaolingana hii huleta mimea iliyo sawa ambayo itarahisisha 

uvunaji na ukaushaji wa tumbaku. 

 Hutoa miche imara 

 Miche iliyohamishwa ina uwezo mkubwa wa kuhimili mtikisiko pale itakapopelekwa 

shambani.  

NB:Ili mkulima aweze kwenda na msimu wa kilimo cha tumbaku ni vizuri kusia mbegu kwa 

wakati, muda wa kusia mbegu unatofautiana kwa kanda moja na nyingine kulingana na kuanza 

kwa msimu wa mvua  kama jedwali linavyoonyesha 

Mwanzo wa msimu 

wa mvua 

Maeneo Mwanzo wa 

kusia 

Mwisho wa 

kusia 

Octoba  Nguru, kakonko, Kasulu & 

Bukombe 

10 Agosti 10 Septemba 

Novemba Tab, Urambo, Mpanda, Songea 

and Kahama  

1 Septemba 1 Octoba 

Disembe Chunya, Manyoni, Iringa 10 Septemba 10 Octoba 

 

Jedwali 1: Madawa ya kitaluni 

Aida ya dawa Kiambata Ukubwa wa 

Paketi 

Kipimo Jumla kwa Ha 

Confidor 70wg Imidacloprid 30 gm 2 

Decis Tabs Deltamethrin 2 gm 9 

 

2.11 Utunzaji wa kitalu kabla ya mbegu kuota 

 Katika kipindi hiki kitalu ni muhimu kimwagilie ipasavyo 

 Katika kipindi hiki kufanikiwa kuota kwa miche kunategemeana na umwagiliaji sahihi. 
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 Matuta hayatakiwi kuachwa mpaka yakauke kabla miche haijaota  

 

2.12 Utunzaji wa kitalu baada ya mbegu kuota 

 Baada ya mbegu kuota  na majani kufikia asilimia +-80 ya kivuli kilichokamilika (Canopy 

) katia majani (First Clipping) na kumwagilia mara nyingi 

 Baada ya kivuli cha majani kukamilika punguza kiasi cha maji ya kumwagilia ili kuruhusu 

miche kutoa mizizi midogomidogo (fibrous root). 

 Ondoa magugu mara tu yanapojitokeza kitaluni 

 

 

                                              Picha 6: Miche kwenye kitalu 

2.13 Kujua idadi ya miche kitaluni 

 Njia rahisi ya kujua kiwango cha miche kwa tuta ni kwa kutumia boxi la sentimita za 

mraba 20 (wire quadrates) 

  Rusha box hilo mara 6 katika sehemu tofauti za tuta. 

 Hesabu idadi ya miche iliyoota katika boxi na chukua wastani wake. Katika tuta la          

1 m x 30m=30m2. Box la mraba 20 cmx20cm = 0.04 m2 kwa hiyo mita za eneo 

30m2/0.04m2= mabox 750 kwa tuta.  

 Kiwango cha chini cha miche kinachotakiwa ni 15 kwa box lenye sentimita 20 za mraba,      

ambayo ni sawa na 750x15=miche 11,250 kwa tuta.  

 Kiwango cha juu cha miche kinachotakiwa ni 25 kwa box 750x25=miche 18,730 kwa 

tuta. 

 Kiwango sahihi kwa boxi kinatakiwa kuwa kati ya miche 15 mpaka 25, kama miche 

ikizidi inabidi ipunguzwe na kama ikipungua inabidi kusia tena. 
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                                                       Picha 7: Kujua idadi ya miche kitaluni 

2.14 Kukatia majani 

Kukatia majani ni kitendo cha kupunguza urefukaji wa miche kwa kukata ncha za majani yake juu 

kidogo ya ncha ya ukuaji. 

 

                                                             

         Picha 8:Kukatia tumbaku                  Picha 9:Kitalu kilicho safishwa 

 Kukatia majani ni muhimu ili ukuaji wa miche uwe sawa.  

 Kukatia majani husaidia miche midogo kukua kwa kasi baada ya kupata mwanga wa jua 

na hivyo kulingana na miche iliyokuwa mikubwa.   

 Kata majani mara baada ya kivuli cha majani kufikia asilimia +-60-80 ya kivuli chote na 

aendelee kila wiki hadi miche itakapoonekana kuwa sawa. 

 Katia majani kwa kutumia kisu kikali Na kisafi.  
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 Osha mikono yako na kisu mara tu unapomaliza kitalu kimoja na kuhamia kingine ili 

kupunguza uwezekano wa kuhamisha magongwa toka sehemu moja kwenda nyingine. 

 Majani yaliyokatwa yatupwe mbali na kitalu. 

 Kata majani ili kunasaidia kupunguza kasi ya ukuaji wa miche.  

 

2.15 Kuweka mbolea ya kukuzia kitaluni 

 Haishauriwi kuweka mbola ya kukuzia kitaluni.  

 Lakini italazimika kukuzia pale miche itakapoonekana haina afya kwa sababu ya maji 

mengi au kuwepo kwa takataka ambazo hazikuoza vizuri.  

 Kama ikilazimu kukuzia  basi weka kilo 1 ya  NPK (10:18:24) kwa tuta la kitalu 

 Mara baada ya kuweka mbolea ya kukuzia mwagilia maji ya kutosha ili kuosha mbolea 

kwenye mimea ili isiunguzwe na mbolea.  

 

2.16 Kukomaza miche               

 Kukomaza miche ni kitendo cha kuufanya mche wa tumbaku kuwa imara na kuhimili hali 

mbaya ya kukosa maji kama itatokea baada tu ya kupandikizwa shamban. 

 Kitendo hiki kinafanywa kwa kuacha kumwagilia miche pale inapofika asilimia 90 ya 

ukubwa  

 Hii hufanywa wiki ya mwisho kabla ya kupandikiza miche shambani. 

 Inyime maji miche kitaluni kwa siku moja au mbili ili mizizi irefuke kwenda chini zaidi 

kutafuta chakula, rudia tendo hili kama hali ya miche sio ya ukomavu 

 Shina la mche uliyokomaa huwa na nyuzi nyuzi kwandani na ukipindishwa hauvunjiki 

kirahisi na ukiachiwa hurudi katika hali ya kwaida,  

 Majani  ya mche uliyokomaa huwa na ngozi ngumu  isiyopoteza maji kiruhisi 

    2.17 Kuzuia wadudu na magonjwa 

Zingatia taratibu za uwekaji wa dawa za wadudu kama zinavyoelezwa kwenye jedwali 

hapa chini 

 

             Jedwali 2: Uwekaji wa dawa ya confidor 

Hatua ya ukuaji Mara ya kwanza 

(Kitalu mama) 

Mara ya pili (kitalu 

kipya) 

Mara ya tatu 

(Kitalu kipya) 

Muda wa uwekaji Siku ya 2-3 mara baada 

ya megu kuota 

Siku ya 5-10 baada 

ya kupandikiza toka 

kitalu mama 

Siku 5 kabla ya 

kuhamishe miche 

kupeleka shambani 



 18 

Kuzuia chawa wa 

majani 

Grm 10=1/3 ya paketi 

ya gram 30 kwenye lita 

20 za maji kwa tuta la 

30m2 

Grm 10=1/3 ya 

paketi ya gram 30 

kwenye lita 20 za 

maji kwa tuta la 

30m2 la tuta 

pandikizwa 

Grm 10=1/3 ya 

paketi ya gram 30 

kwenye lita 20 za 

maji kwa tuta la 

30m2 la tuta 

pandikizwa 

Kiwango kwa 

tuta la 30m2 

Gram 10 Gram 10 Gram 10 

Idadi ya vitalu 

kwa Ha 

1 2 2 

Kiwango kwa Ha 10 gram 20 gram 20 gram 

Paketi /Ha 1/3 2/3 2/3 

 

 

 

Jedwali 3: Uwekaji wa dawa ya Decis 

Muda wa 

uwekaji 

Siku 10 mara 

baada ya 

kuota 

Siku 10 mara 

baada ya 

kuota 

Baada ya jani 

kukamilika 

Kabla ya 

kupandikiza 

shambani 

Kuzuia sota Weka ¼ ya 

kidonge katika 

lita 10 za maji 

Weka 1/2 ya 

kidonge katika 

lita 10 za maji 

Weka 1/2 ya 

kidonge katika lita 

10 za maji 

Weka 1/2 ya kidonge 

katika lita 10 za maji 

Kiwango kwa 

tuta 

¼ kidonge Kidonge 1 Kidonge 1 Kidonge 1 

Matuta kwa 

hekta 

3*7.5 m2 3 3 3 

Kiwango/hekta Kidonge 1 Vidonge 3 Vidonge 3 Vidonge 3 

 

2.18 Kupandikiza miche ya tumbaku shambani 

 Kabla ya kug’oa miche, lowanisha kitalu ili kurahisisha  ung’oaji. 

 Kama ardhi haitakuwa na maji mengi miche inaweza kufa kwa sababu ya kung’olewa bila 

mizizi yake yote.  

 Miche iliyong’olewa ipandikizwe haraka ili isinyauke, kamwe using’oe miche jioni na 

kupandikiza asubuhi hii itafanya mizizi inyauke na hivyo kukua kwa shida shambani 

 Miche ya kupandikiza iwe na urefu wa sentimita 15-20 na upana wa penseli 
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 Chagua miche inayolingana ili kuwa na mimea iliyo sawa shambani.  

 

                                              Picha 10: Mche ulio tayari kupandikizwa 

 

3.0 Maandalizi ya shamba 

Maandalizi ya shamba ni vizuri yafanyike mapema walau kuanzia mwezi mei au Juni, hii 

ni kwa sababu wakati huu ardhi huwa bado na unyevu na raihisi kuitifua kwa kutumia 

jembe la mkono au la kukokotwa kwa ng’ombe. Maandalizi ya shamba mapema husaidia; 

a. Ardhi kutunza maji. 

b. Mimea iliyopo kuoza na hivyo kuongeza virutubisho ardhini.  

c. Iwapo shamba lilipandwa mahindi ni muhimu kuondoa mabaki yote ya mabua na nyasi 

kavu wiki 6-8 kabla ya mvua ya kwanza kunyesha na kuyakusanya kwenye mifereji ya 

matuta  

3.1 Kuandaa matuta 

 Nafasi inayoshauriwa kati ya tuta na tuta ni meta 1.2 m. 

 Tengeneza matuta yenye upana wa sentimeta (40-50cm kwa juu ) na urefu wa sentimeta 

15-20 kwenda juu. 

 Chimba mashimo yenye umbali wa sentimeta 50 kati ya shimo na shimo, ambapo hii 

itakupa jumla ya mimea 18,100 kwa hekta.   

 Mashimo yachimbwe mapema kabla ya mvua kunyesha na upandikizaji ufanyike baada ya 

udungo kuwa na unyevu wa kutosha. 
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i  

                        Picha 12:   Uandaaji wa matuta na uchimbaji wa mashimo shambani 

3.2 Kupandikiza kwa maji. 

 Maji huweza kutumika kupandia miche muda wa majuma mawili kabla ya mvua za              

kawaida    kuanza kunyesha.  

Kiasi cha maji ya kumwagia kitategemea na hali ya unyevu kwenye udongo. Kama udongo hauna 

unyevu weka lita 5 za maji kwa kila shimo na lita 5 siku ya kupandikiza. Kama udongo una 

unyevu weka lita 3 hadi 5 za maji kwenye kila shimo siku unapopandikiza miche. 

 

3.3 Kupandikiza kwa kutegemea mvua. 

 Udongo ukishaloa kutokana na mvua, upandikizaji ufanywe kama ifuatavyo.  

 Chimba mashimo kwa umbali kulingana na aina ya mbegu unayotarajia kupanda. 

 Pandikiza mche mmoja katika kila shimo.  

 Sehemu ya mche inayotokeza juu ya ardhi isizidi urefu wa sentimeta tano. 

 

 Mchoro namba 4. Umbali kutoka tuta hadi tuta 

 

 

Nafasi kutoka shimo moja hadi lingine iwe sentimeta 50 kutegemea aina ya mbegu na mashimo 

yapigwe kwa kutumia jembe dogo la mkono (angalia mchoro namba 5). 

100 -120 sm 

Tuta 

Tuta 
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Pandikiza miche bora iliyokomazwa vizuri katika mashimo. Mche ufukiwe kwenye shimo 

hadi mwanzo wa majani ya kwanza na gandamiza udongo wa kutosha ili mizizi ipate 

kushikamana na udongo vizuri.  

Urudishiaji miche kwenye sehemu ambazo miche ilikufa ufanyike katika kipindi kisichozidi 

siku 7 tangu siku upandikizaji ulipofanyika. Urudishiaji miche utahakikisha kuwa ujazo wa 

mimea katika ekari sio chini ya mashina 6600, na ukifanyika mapema utawezesha mimea ya 

tumbaku isipitane sana katika ukuaji.       

 

  4.0 UTUNZAJI WA TUMBAKU SHAMBANI 

            4.1 Uwekaji wa mbolea ya kupandia 

 Mbolea inayotakiwa ni N.P.K. yenye uwiano wa 10:18:24. 

 Iwekwe sku 7 hadi 10 toka siku ya kupandikiza miche. (angalia mchoro namba 6). 

 Weka mifuko 10 (500kgs) ya NPK 10:18:24 kwa hekta. 

Njia ya uwekaji ni kwa kutumia 1 x cup 30 NPK ya mbolea sawa na – ½ kipimo      kwa 

kila    upande wa mmea kwa umbali wa +/- 10cm toka kwenye mche. 

 Shimol la mbolea liwe na urefu wa sentimita +/- 5 – 7na lifukiwe na udongo. 
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                                          Picha 13: Picha kuonyesha uwekaji wa mbolea ya kupandia 

4.2 Mbolea ya kukuzia 

 Weka 1 x Cup 8 ya CAN 27% kwa ajili ya kukuzia ifikapo wiki 3 baada ya kupandikiza 

hali ya unyevu udongoni ikiwa nzuri. 

 Kwa kutumiia jembe dogo chimba shimo sentimita  +/-  10cm toka kwenye mmea na weka 

mbolea ya CAN 

 Fukia shimo kwa udongo baada ya kuweka mbolea.  

 

4.3 Kuweka Madawa: 

Majani ya tumbaku hufanyiwa uchunguzi kufahamu kiasi cha mabaki ya sumu kilichomo 

kabla ya kuidhinishwa kwa matumizi ya binadamu. Kwa sababu hiyo ni madawa machache 

sana yanakubalika kuwekwa kwenye tumbaku na kwa kiwango maalum. Madawa hayo ni 

Confidor na Decis (Angalia uwekaji wa dawa hizi kwenye jedwali namb) 
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Picha14: Uyeyushaji wa dawa na uwekaji wa mbolea 

 

Aina ya 

dawa 

  

Kiwango 

kwa hekta 

  

Jinsi ya kuweka 

  

Wadudu  

wanaozuiwa 

  

Decis, 

kidonge cha 

gramu 2 

  

Vidonge 12 

kwa hekta 

  

Weka nusu kidonge kwenye lita 10 za 

maji. Kwa kutumia sprayer nyunyizia 

kwenye kila mmea mara baada ya 

kupandikiza 

  

Sota (cutworms) 

Confidor 

(70WP) 

  

Pkiti 7 kwa 

hekta sawa 

na gramu 

210 kwa 

hekta 

  

Yeyusha gramu 10 za pakiti ya gramu 

30 katika lita 10 za maji. Nyunyizia 

mililita 14 kwa kutumia sprayer 

kwenye kila mmea mara baada ya 

kupandikiza 

  

Chawa wa majani 

(Aphids) 

  

 

  

 

4.4   Palizi: 

Palizi huzuia ushindani kati ya tumbaku na magugu katika virutubisho. Uchafu au magugu 

hujenga mazingira mazuri ya wadudu waharibifu na magonjwa ya tumbaku.  

Palizi inaweza kufanyika kwa njia zifuatazo:- 

            Kwa kutumia jembe la mkono. Palizi linaweza kufanya mara mbili au zaidi 

            Kwa kutumia dawa ya kuua magugu wakati au baada ya kupanda miche ya tumbaku 

                                           



 24 

          

                              Picha 14: Mashamba yaliyosafishwa na kuondolewa magugu 

 4.5 Kutifulia 

Tumia jembe la mkono kutifulia tumbaku na kujenga upya matuta. Hii husaidia; 

 Kulegeza udongo karibu na mizizi ya mimea ya tumbaku ili kuiwezesha kupata 

hewa ambayo ni muhimu katika kupata nguvu ya mizizi katika kufanya kazi zake.  

 Mmea kunyonya lishe ya kutosha  

 Kukuza shina kwa  haraka  

           Wakati mzuri wa kutifulia ni : 

 Mapema baada ya kupandikiza 

 Wiki ya +/- 3 – 4 baada ya kupandikiza 

 Siku +/- 10 kabla ya kukatia maua 

4.6 Ukataji wa maua 

 Kata maua kusaidia majani kurefuka na kupanuka na pia kuongezeka kwa mizizi  

 Kata maua ili wanga uliotengenezwa uelekezwe kwenye  majani na kuyapa uzito  

 Maua hutumia wanga mwingi ili kutengeneza mbegu na kusababisha majani kuwa mepesi 

 Idadi ya majani yanayobakizwa kwenye mmea hutegemea na hali ya afya ya mmea na 

hatua ambayo mmea umefikia 

 Inashauriwa kuwa na majani 18 shambani baada ya kukata maua. 

 4.7 Ukataji wa kuchelewa 

 Pale ambapo rutuba imezidi tumbaku huwa na rangi ya kijani nzito, hivyo ukataji wa maua 

hucheleweshwa kidogo ili rangi ya   kijani ipungue 

4.8 Ukataji wa kawaida 

 Penye rutuba ya kawaida na mvua nzuri  mkulima anaweza kukata maua na kuacha  majani 

kulingana na aina ya mbegu iliyopandwa 

 Kwa ujumla inashauriwa ukataji wa maua katika hali ya kawaida ufanyike wakati asilimia 

30 hadi 50 ya mimea yote imefungua maua 
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4.9 Uwekaji wa dawa ya kuzuia vikonyo 

 Mara baada ya kukata vitumba vya maua weka mchanganyiko wa dawa ya yamaoteo na 

maji 

 Hakikisha dawa haikumwagikii kwenye ngozi na vile vile haimwagikii majani ya 

tumbaku..  

 Iwekwe sehemu ilipokatwa kitumba tu  

 Mkulima anashauriwa kuvaa gloves kwa ajili ya kujikinga na dawa isimwagike kwenye 

mikono 

  

 

                             Picha 15: Mmea uliokatwa kitumba cha maua 

             Jedwali 3: Uwekaji wa dawa ya Yamaotea Super 

Aina ya dawa Dozi JJinsi ya kuweka Kuzuia  

Yamaotea super 

(Flumentralin+Butralin) 

  

Lita moja kwa 

hekta 

  

Changanya mililita 8 

za yamaotea katika lita 

moja ya maji (mililita 

80 za yamaotea katika 

lita 10 za maji) 

  

Vikonyo 

                                                                            

4.11  Dawa ya Yamaotea Super inaweza kuwekwa kwa njia kuu tatu; 

 Kutumia pampu za mkono 

 Kwa kutumia squeegee bottle 

 Kwa kutumia pampu ya mgongoni (knapsack sprayer). 
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5.0 UVUNAJI NA UKAUSHAJI WA TUMBAKU 

5.1 Mambo muhimu ya kuzingatia  

 Jaribu bani/mabani yako siku chache kabla ya kuanza kuvuna tumbaku ili kuhakikisha 

kama yanafanya kazi.  

 Vuna tumbaku asubuhi kuanzia saa mbili hadi saa tano, kwa siku zenye jua kali. Majani 

yanayo vunwa wakati wa jua kali hunyauka na kuwa na matatizo katika kubadilika rangi. 

Ubora wa tumbaku hiyo huwa wa chini sana..  

 Majani yaliyovunwa yahifadhiwe kivulini yasinyauke wakati yanasubiri kusukwa kwenye 

mianzi.  

 Zuia michubuko na mikunjo yenye kuvunja majani ya tumbaku. Sehemu yenye michubuko 

na mikunjo huwa hazibadiliki rangi wakati wa ukaushaji, hubaki kijani hadi mwisho. 

 Tumia machela au matenga kuvunia tumbaku. Endapo utatumia matenga kuvunia tumbaku 

epuka kuiacha tumbaku hiyo kwenye matenga kwa muda mrefu, ama sivyo joto au fukuto 

litakalotokana na kupumua kwa majani kwenye tenga litababua majani.  

 

 Tumbaku iliyovunwa isukwe kwenye mianzi/vijiti vyenye urefu wa sentimeta 120, 

ipangwe kwenye bani na kuanzisha mvuke siku hiyo hiyo ilipovunwa. Ukiichelewesha, 

ubora wake unapungua.  

 

 Hakikisha unavuna majani yaliyokomaa. Kwa uvunaji wa kawaida vuna majani mawili 

kwa mmea katika kila mchumo.  

 Unaweza kuchuma mara moja kwa wiki hadi mara mbili kutegemeana na hali ya uivaji wa  

tumbaku.  Majani yanayo wiana kiukomavu yawekwe pamoja na kusukwa pamoja. 

  5.2 Dalili za kukomaa kwa jani la tumbaku: 

 Majani ya tumbaku huwa tayari kwa kuvunwa siku 45 hadi 55 toka siku mche 

ulipopandikiwa shambani. Majani huwa tayari kuvunwa iwapo dalili zifuatazo 

                  zitaonekana; 

 Kubadilika kwa rangi ya jani kutoka kijani kizito kwenda kijani chepesi. 

Ikumbukwe kwamba ukame, upungufu wa rutuba au mbolea na kuzidi kwa 

mvua pia kunaweza kusababisha badiliko hili la rangi. 

 Ncha ya jani hubadilika rangi na kuwa njano na jani lenyewe huinama. 

 Kadhalika pembezoni mwa jani huwepo rangi ya kijani chepesi kinachokaribia 

kuwa njano au njano siku zinavyoongezeka. 
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 Kuwa na mnato kidogo ukilinganisha na jani ambalo halijakomaa kutokana na 

kupungua kwa mafuta. Jani linapokomaa mafuta hupungua.  

 Vinyweleo vyeupe ambavyo huwepo zaidi upande wa chini wa jani hupungua 

sana au kutoweka kabisa.  

 Kuwa na vidoa-doa vyeupe vya ukomavu. Dalili hii hujionyesha kwa wazi zaidi 

katika majani ya sehemu ya katikati ya shina la tumbaku. Ni lazima 

kutofautisha na vidoa-doa vya ugonjwa. 

 Mgongo wa jani unakuwa mweupe zaidi ya ule wa jani ambalo halijakomaa na 

una tabia ya kukatika kirahisi zaidi. 

 

                                           Picha 16: Tumbaku iliyokwisha anza kuvunwa               

 Usivune tumbaku ambayo bado ina kijani kizito kwani haitakauka vizuri kwenye 

bani. 

 Vuna majani mawili kwenye kila mvuno. 

 

     

                                                  Picha 18: Uvunaji mzuri wa tumbaku. 

5.3 Usukaji wa tumbaku kwenye mianzi 

 Tumia mianzi yenye urefu wa sentimeta 120 ).  

 Suka majani kwenye mianzi ukiacha sentimeta 10 kila upande wa mwanzi.  

 Nafasi zilizoachwa ndizo zitakazo kalia reki (angalia mchoro namba 8). 

 Nafasi kati ya reki moja hadi nyingine ndani ya bani ni sentimeta 120 (futi 4) kulia au 

kushoto. 
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 Mwanzi mmoja wenye urefu wa swentimeta 120 unaweza kubeba kati ya majani 80 hadi       

120. Suka majani kufuatana na ukubwa/udogo, uivaji/ukomavu yaani  kila yanayo fanana 

yawe pamoja katika mwanzi.  

 Idadi ya majani kwenye mwanzi hutegemeana na aina ya majani yaliyovunwa  kama 

 ifuatavyo;  

 +/- 120  majani ya mwanzo ( primings) 

 +/- 100 kwa cutters na jani la chini (lower leaf) 

 +/- 80  kwa majani ya kati na juu ( mid to upper leaf). 

 

 Suka vitita vya majani mawili hadi matatu. Kitita kimoja na kingine vielekeane migongo. 

 Nafasi kati ya kitita kimoja hadi kingine ni sentimeta mbili na nusu hadi tano (inchi 1 hadi 

2) kutegemeana na ukubwa wa majani na hali ya hewa. 

 Suka majani kwa kutumia nyuzi za jute (jute twine) na usukaji uwe madhubuti.  

 Usukaji mbaya husababisha majani kudondokea kwenye mabomba ya moto wakati wa 

moto mkali na kusababisha bani na tumbaku kuungua.  

 

 

                                Picha 19: Usukaji wa tumbaku kwenye mianzi 

    6.0 UKAUSHAJI WA MAJANI YA TUMBAKU 

Ukaushaji wa tumbaku ni hatua muhimu katika uzalishaji wa tumbaku ya mvuke. Ili 

ukaushaji uwe mzuri bani lazima liwe ambalo haliruhusu hewa kutoka nje au kuingia ndani 

bila kupitia madirishani au mlangoni. Bani la namna hiyo ni zuri kwa kudhibiti joto na 

kutembea kwa hewa.  

Jani la tumbaku lililokomaa linapovunwa linakuwa liko hai bado, na huwa na maji asilimia 

80 hadi 90. Asilimi 10 hadi 20 inajumuisha chembe chembe ngumu. Asilimia 25 hadi 30 

ya chembechembe hizo ngumu ni wanga. 
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Ukaushaji wa jani la tumbaku hufanywa hatua kwa hatua. Katika hatua za awali inabidi 

uhai wa jani lenyewe uwepo ili kuwezesha mabadiliko ya kemikali ndani yake yafanyike 

ipasavyo na kuleta sifa za ubora zinazotakiwa na wanunuzi. 

6.1 Mambo ya kutekeleza kabla ya kuanza kukausha tumbaku 

 Uwe na chombo chenye maji (pipa)  karibu na mlango wa bani 

 Viwepo vipande vya magunia vitakavyo loweshwa na maji na kutandazwa kwenye 

mabomba ili kuanzisha mvuke kwenye bani. 

 Tundika kipima joto (dira) kwenye bani sehemu ya katikati. Epuka kutundika kipima 

joto karibu na bomba na mwanzo kutoka kwenye jiko au karibu sana na mlango 

kwani kipimo kitaonyesha joto la juu sana au chini sana kuliko hali halisi iliyomo 

katika bani nzima.  

 Andaa kuni za kutosha kiasi cha tumbaku iliyopo 

 

6.2 Mabadiliko yanayotokea ndani ya jani katika ukaushaji wajani ya tumbaku 

 Kupotea kwa rangi ya kijani na kujitokeza kwa rangi ya njano 

 Kubadilika kwa wanga na kuwa sukari 

 Kupungua kwa kiwango cha maji kwenye jani 

 Kusimamisha shughuli za vimeng’enyuo (‘enzymes’) ambavyo ndivyo vichochezi 

vya    mabadiliko ya kikemikali.  

    6.3 HATUA ZA UKAUSHAJI WA TUMBAKU 

    6.3.1 Kubadili rangi ya jani kutoka kijani kuwa njano (yellowing) 

Hatua hii hutekelezwa kuanzia nyuzi 80 -  90 oF na kukamilika katika joto la nyuzi 100 oF 

na huchukua wastani wa masaa 30 hadi 60 (siku 2-3) kutegemea uzito wa jani, hali ya 

hewa, na sehemu jani lilipovunwa kwenye mmea.  

  

              Picha 21: Tumbaku ikiwa kwenye hatua ya yellowing  
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     Mambo ya kuzingatia: 

Anzisha mvuke mara baada ya kujaza tumbaku kwenye bani 

Tandaza magunia yaliyolowanishwa maji juu ya bomba ya mvuke  

Anzisha mvuke endapo fukuto lililopo kwenye bani halitoshelezi 

Funga madirisha yote ya juu na chini kuhifadhi fukuto hadi tumbaku itakapo kuwa 

imegeuka rangi na kuwa njano. 

            Kanuni hii ni tofauti kwa majani ya tumbaku yenye kinyevu kingi 

           Hakikisha lipo fukuto la kutosha kwenye bani wakati wote wa hatua hii ya kubadilisha 

 rangi 

 

Ongeza joto kwenye bani kwa kiasi cha nyuzi 2oF kwa saa hadi joto litakapofikia nyuzi 

100oF. 

  6.3.2 Kuimarisha rangi (fixing colour) 

Kazi ya kuimarisha rangi hufanyika kuanzia joto la nyuzi 110oF na kukamilika joto lifikapo 

nyuzi 120oF na huchukua wastani wa saa 12 hadi 20 au siku (1). Katika hatua hii fukuto 

halihitajiki kwenye bani.  

Mambo ya kuzingatia: 

Ondoa magunia yote uliyo kuwa unaanzishia mvuke/fukuto kwenye bani 

Fungua kabisa madirisha yote ya chini na yale ya juu yafunguliwe nusu huku ukipandisha 

joto kiwango cha nyuzi 1oF hadi 2oF kwa saa. Joto likifikia nyuzi joto 110oF libakizwe 

katika kiwango hicho kwa kiasi cha masaa sita. 

Pandisha joto kutoka nyuzi 110oF hadi 120oF kwa kiwango cha nyuzi 1oF hadi 2oF kwa 

saa, na madirisha yote ya chini na ya juu yakiwa wazi. 

Epuka kupandisha joto kwa haraka zaidi kwa vile utafikisha nyuzi 120oF hadi 130oF wakati 

majani bado yana maji mengi, hali ambayo hufanya tumbaku kuwa na rangi ya kahawia 

na kushuka ubora. 

Epuka kupandisha joto pole pole sana kwa vile kufanya hivyo kutaozesha tumbaku. 

 

   6.3.3 Ukaushaji wa majani (leaf drying) 

Ukaushaji wa majani hufanyika mara baada ya kuimarisha rangi. Majani yaliyokaushwa 

vizuri hayaozi yakihifadhiwa ghalani. 

 

Mambo ya kuzingatia 
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Pandisha joto taratibu kwa wastani wa nyuzi 2oF ha 3oF kwa saa hadi nyuzi 130 oF na 

hatimaye hadi nyuzi 140oF mpaka majani yamekauka. 

Katika hatua hii madirisha yote ya chini yafungwe na yale ya juu yafungwe robo tatu. 

    6.3.4 Kukausha migongo (midrib drying) 

Joto linalotumika kukausha majani halitoshi kukausha migongo. Vile vile joto la kuweza 

kukausha migongo haliwezi kutumika kukaushia majani kwani kufanya hivyo kutaharibu 

ubora wake na rangi yake. Hivyo kukausha migongo hufanywa baada ya majani kukauka. 

Mambo ya kuzingatia: 

Pandisha joto kuanzia nyuzi 140oF hadi 160oF. Joto libaki hapo katika kipindi cha kati ya 

saa 20 hadi 32 kutegemea uzito wa majani. Madirisha yote yawe yamefungwa. 

Kuhakikisha kama tumbaku imekauka, vunja mgongo wa jani na ukivunjika kirahisi kama 

kijiti kikavu, ni dalili kuwa tumbaku imekauka. 

Baada ya kuhakikisha kuwa tumbaku imekauka zima moto kabisa, fungua milango na 

madirisha ili tumbaku iweze kupoa. Tumbaku iliyopoa vizuri haivunjiki ovyo wakati 

inapotolewa kwenye bani kwa ajili ya kuhifadhi stoo. 

6.4 Mbinu za kukausha tumbaku katika mazingira tofauti 

6.4.1 Tumbaku iliyositawishwa kwenye mvua nyingi. 

Majani ya tumbaku iliyostawishwa kwenye mvua nyingi huwa na maji mengi. Hali hiyo 

inasababisha ukaushaji kuwa mgumu na huweza kusababisha tumbaku kuoza. 

Tatizo la tumbaku ya aina hii litatuliwe kama ifuatavyo: 

 Wakati wa kubadilisha rangi anza na joto la juu kuliko tumbaku ya kawaida, 

nyuzi 95oF-100oF, na fungua madirisha ya chini na ya juu kutoa fukuto 

lililozidi. 

 Hakikisha nafasi ya mwanzi mmoja wa tumbaku hadi mwingine sio chini 

ya sm 23 (inchi 9) na usilijaze bani zaidi ya uwezo wake. 

 

6.4.2 Tumbaku iliyositawishwa kwenye mvua ndogo. 

Tumbaku iliyositawishwa kwenye mvua ndogo huwa na majani madogo, huwa na maji 

kidogo na mara nyingi majani yake huwa hayajakomaa vizuri. Kubadilisha rangi tumbaku 

ya hali hii, anzisha mvuke kwa joto la chini kidogo la nyuzi 80oF-85oF.  

Hakikisha fukuto ndani ya bani linakuwa juu kwa kutumia mvuke wa magunia 

Funga madirisha yote ya juu na chini pamoja na mlango ili kuhifadhi fukuto na kuzuia 

kutokea kwa tumbaku ya kijani. 

Mapema wakati wa kukausha majani madirisha ya chini yafungwe nay ale ya juu  

yafungwe robo. 
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 6.4.3 Tumbaku nzito. 

Tumbaku nzito inatokana na kushiba mbolea na ukataji wa chini sana wa maua. 

Ukaushaji wa tumbaku hii ni mgumu kwani majani yake huwa ni makubwa na migongo 

yake minene. Tumbaku hii mara nyingi hubadilika haraka kuwa rangi ya kahawia wakati 

wa kubadilisha rangi kwa kutumia hatua za kawaida za ukaushaji na hasa kama majani 

yana maji mengi. 

 

Kukausha vizuri tumbaku ya namna hii anza ubadilishaji wa rangi na joto la juu la nyuzi 

95oF -100oF na madirisha ya juu na chini yafunguliwe nusu (0.5), ili kutoa kiasi cha maji 

kilichozidi. 

 

  6.4.4 Tumbaku ambayo haijakomaa. 

Majani ambayo hayajakomaa huchukua muda mrefu kubadili rangi kuliko majani yaliyo 

komaa vizuri. Majani yasipokaushwa kwa uangalifu huishia kuwa na rangi ya kahawia au 

nyekundu wakati wa kubadilisha rangi. 

 

          Mambo ya kuzingatia wakati wa kukausha tumbaku ya aina hii:  

Katika kubadilisha rangi anza na joto la nyuzi 95oF - 100oF. Fukuto ndani ya bani liwe juu 

kwa kutumia mvuke wa magunia. Funga madirisha yote ya chini na juu pamoja na mlango. 

Refusha muda wa kubadilisha rangi hadi majani yatakapo kuwa yamegeuka kuwa njano. 

 

  6.4.5 Tumbaku iliyoiva zaidi. 

Kwa tumbaku ya hali hii, hatua ya kubadilisha rangi inakuwa imeanzia shambani. Hivyo 

inabidi ukamilishaji wa hatua hii kwenye bani uanze na joto la nyuzi 95oF-100oF na 

madirisha yawe yamefungwa kati ya nusu na wazi kabisa kwa muda wote wa ubadilishaji 

rangi na wakati wa ukaushaji wa majani.  Muda wa ukaushaji wa tumbaku hii utapungua 

hasa katika hatua ya ukaushaji majani. Kuchelewesha uvunaji ili kufupisha kipindi cha 

ukaushaji kuna athiri ubora na uzito wa tumbaku.  

 

 

6.4.6 Bani lililojazwa tumbaku sana. 

Tumbaku hii ikaushwe kama tumbaku iliyostawishwa kwenye mvua nyingi. 

 

6.4.7 Bani lisilojaa tumbaku. 

Katika bani ambalo tumbaku ni pungufu, fanya ifuatavyo:- 
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Usieneze tumbaku kwenye reki zote kuanzia chini hadi juu 

Panga tumbaku kwenye reki za chini kwa nafasi sahihi ya sentimenta 15 (inchi 6). 

Funga madirisha yote pamoja na mlango katika hatua ya kubadilisha rangi 

Ongeza fukuto ndani ya bani kwa kutumia magunia ili kuzuia tumbaku kukauka. 

         

Jedwali 4: Muongozo wa kuanza kukausha tumbaku kwa hali tofauti ya majani 

 Hali ya majani ya tumbaku Joto la 

kuanzia  

Mambo ya kuangalia katika hatua 

husika 

1 Maji mengi kutokana na 

mvua nyingi 

95 0F -  1000F Fungua madirisha yote 

walau nusu 

Vijiti vipangwe 

sm 23 

2 Kiasi kidogo cha maji 

kutokana na kiasi kidogo cha 

mvua  

95 0F -  1000F Madirisha yote 

yafungwe 

Vijiti vipangwe 

sm 15 

3 Majani mazito ya tumbaku 95 0F -  1000F Madirisha yote ya 

nusu wazi 

Vijiti vipangwe 

sm 23 

4 Majani ya tumbaku  mabichi 

zaidi 

95 0F -  1000F Madirisha yafungwe Vijiti vipangwe 

sm 23 

5 Majani ya tumbaku yaliyoiva 

zaidi 

95 0F -  1000F Madirisha 

yafunguliwe nusu hadi 

wazi 

Vijiti vipangwe 

sm 15 

6 Bani lililojazwa sana 

tumbaku 

95 0F -  1000F Madirisha yote yawe 

wazi 

Vijiti visipungue 

sm 23 

7 Bani lisilojaa tumbaku 95 0F -  1000F Madirisha yote 

yafungwe na mvuke 

uwe wakutosha 

Vijiti viwe  sm 

15 tena kwenye 

reki za chini 

 

 

6.5 Ulainishaji wa tumbaku 

Tumbaku ndani ya bani haiwezi kutolewa kabla haijalainishwa kwani huwa kavu sana na 

inapukutika wakati wa upakuaji. Tumbaku hii huwa na asilimia ya unyevu kati ya 5 hadi 8. 

 

Poza tumbaku ndani ya bani kwa kufungua madirisha na milango hasa wakati wa usiku, wakati 

wa mchana funga mlango kwa sababu tumbaku iliyo karibu na mlango huwa inapigwa na jua na 

hatimaye hupauka. Tumbaku ikitolewa ndani ya bani iwe na unyevu kati ya asilimia 10 hadi 13. 
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7.0 HIFADHI YA TUMBAKU STOO/GHALANI 

Ni muhimu kuwa na stoo/ghala imara, isiyovuja kwa ajili kuhifadhia tumbaku. 

Hifadhi tumbaku yako juu ya kichanja kilichojengwa kiasi cha sentimeta 90 hadi 120 kutoka 

sakafuni. 

Panga tumbaku kwa kufuata michumo ili kuepuka tatizo la uchanganyaji. Vikonyo viangalie 

upande wa mlango na ncha za majani ziangalie upande wa ukuta kwa kurahisisha uchukuaji wa 

tumbaku wakati unapotaka kuichambua. 

Tenganisha michumo kwa kutumia karatasi au kamba ikiwa kwenye kichanja. Tandika gunia juu 

ya kichanja ndipo upange tumbaku. 

Baada ya kupanga tumbaku funika tumbaku hiyo kwa gunia ili kupunguza joto na mwanga. 

Weka kitu kizito, kama vile vigogo, juu ya tumbaku ili ijishindilie vizuri. Hali hiyo itafanya 

tumbaku ikomae vizuri na kuongeza ubora. Kwa mfano, kijani cha mishipa (V) hufutika baada ya 

muda endapo tumbaku itahifadhiwa hivi. 

Tumbaku kwenye kichanja inatakiwa iwe na unyevu kati ya asilia 14 hadi 16, na  lundo  lisizidi     

urefu wa futi 8 ili kuepusha uozaji wa tumbaku ya chini. 

Kagua tumbaku yako mara kwa mara kuangalia uharibifu kama unatokea.  

 

8.0 MISINGI YA UTAMBUZI /UCHAMBUZI WA TUMBAKU YA MVUKE 

Zifuatazo ni hatua za uchambuzi wa madaraja ya tumbaku ya mvuke;  

8.1 Michumo/plant position 

Mchumo (Plant Position) ni mpangilio wa majani ya tumbaku kwenye mmea wa tumbaku kuanzia 

chini kwenda juu. Majani ya tumbaku yanatofautiana kimaumbile na kikemikali kuanzia chini 

kuelekea juu ya mmea wa tumbaku. Kutokana na michumo (plant position) majani ya tumbaku 

yamegawanyika katika mafungu manne ambayo ni Primings, Lugs, Cutters na Leaf kama mchoro 

unavyoonyesha hapa chini. 

 

 

 

 

 

Kielelezo Na.2: Mmea wa tumbaku kuonyesha tofauti ya majani kimaumbile na kikemikali 
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8.1.1  PRIMINGS 

 Jani la kwanza hadi la tatu katika mmea  

 Ni majani mafupi yenye ncha ya mviringo na mepesi sana kuliko majani yote 

 Hayanyumbuki kwa kuwa hayana mafuta kutokana na kupata kiasi kidogo cha mbolea 

 Mara nyingi huwa na vidoadoa (guinea fowl spots) vingi vinavyotokana na majeraha ya 

mchanga unaorushwa wakati mvua inanyesha 

 Yana umbo kama la duara 

 Yana ncha ya duara. 

 Mara nyingi ni majani yaliyoiva kupita kiasi na hivyo mara nyingi huwa yana uchakavu 

mkubwa.  

 

 8.1.2  LUGS 

 Jani la nne hadi la nane 

 Hupatikana juu ya majani ya “Primings” 

 Yana umbo kama la yai 

 Majani haya yana ncha iliyochongoka kuliko yale ya Primigs 

 Ni makubwa kwa umbo kuliko majani ya primings 

 Wakati mwingine huwa na vidoadoa (guinea fowl spot) vinavyotokana na majeraha ya 

mchanga unaorushwa wakati mvua ikinyesha 

 Ni majani mepesi 

 

8.1.3 CUTTERS 

 Ni majani makubwa na mapana kuliko majani yote katika mmea wa tumbaku 

 Yana uzito wa kati (medium body) 
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 Mara nyingi yananyumbuka (elastic) kwa kuwa yana mafuta kutokana na kushiba mbolea 

ya kutosha. 

 Majani yanayofuata baada ya “Lugs” 

   

8.1.4 LEAF 

 Majani  yanayofuata baada ya “cutters’’. 

 Majani haya yanajumuisha yale yanayotoka katikati ya mmea hadi sehemu ya juu 

 Majani ya katikati ni mazito, marefu na yana umbo la mkuki 

 Majani ya mwisho wa mmea ni mafupi (tips) na mazito sana 

 Yana ncha kali. 

 Mara nyingi yananyumbuka kwa kuwa yana mafuta kutokana na kushiba mbolea vizuri 

 Majani ya mwisho (tips) hayanyumbuki kwa kuwa hayana mafuta 

8.2 UBORA (QUALITY) 

Ubora wa jani ujengeka kwa jinsi jani lilivyotunzwa shambani, wakati wa uvunaji, ukaushaji 

katika bani, uchambuaji/grading ,ufungaji mitumba. Ubora huu huathirika na utunzaji mbaya 

na kutofatilia kanuni bora za kilimo cha tumbaku katika kila hatua pamoja na magonjwa mbali 

mbali. Viwango vya ubora (blemish percentage) huanzia ubora wa juu hadi wa chini kabisa katika 

kila michumo ya tumbaku. Ifuatayo ni viwango vya ubora katika tumbaku; 

 1 = Ubora wa juu kabisa, kwanza (choice) uchakavu/uhalibifu wa jani 1 - 5% 

 2 = Ubora wa pili (fine/very good) uchakavu/uhalibifu wa jani 6 - 10%  

 3 = Ubora wa tatu ( good) uchakavu/uhalibifu wa jani 11 - 15% 

 4 = Ubora wa nne  ( fair) uchakavu/uhalibifu wa jani 16 – 20% 

 5 = Ubora wa tano/ chini ( low) uchakavu/uhalibifu wa jani 21 – 25% 

 Ubora wa chini kabisa (non descripts) ambao ni; 

   Non descript one = 26 – 30% 

   Non descript two =  31 – 40% 

 Ubora wa mwisho kabisa zenye uchakavu zaidi ya 50%  

hizi ni madaraja; NK & XNK 

8.3 RANGI YA JANI  (colour) 

Kwenye tumbaku ya mvuke zipo rangi kuu 3 za utambuzi : 

(1) Chungwa  (orange) kwenye uteuzi/ununuzi hupewa herufi O  

(2) Limao  (Lemon) kwenye uteuzi /ununuzi hupewa herufi L 

(3) Kahawia (Mahogany) kwenye uteuzi /ununuzi hupewa herufi R  

 Kivutio kikubwa kwa mteja (asilimia 75) sokoni ni rangi. Rangi ya tumbaku ilivyo ndio 

kipimo kikubwa cha ubora wa tumbaku iliyoletwa sokoni. 
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 Rangi ya limao na chungwa inapatikana kwenye michumo yote,  lakini rangi ya kahawia 

(mahogany) inapatikana kwenye mchumo wa LEAF pekee, na daraja hilo uitwa LR. 

 Rangi ya mahogany inasababishwa na mmea kupata rutuba kupita kiasi cha kawaida 

kinachohitajika na mmea wa tumbaku. 

 Majani yenye rangi ya mahogany yana mafuta mengi na yananyumbuka. Majani yenye 

rangi inayofanana na hii hutokana na kutokuwa na mzunguko mzuri wa hewa kwenye bani 

wakati wa ukaushaji hivyo upelekea majani hayo kuvuta kinyevu na kuwa na dosari ya J 

na hayawezi kupewa daraja la LR kwani yanaonekana kama forced mahogany. 

 

Picha 22: Muonekano wa rangi za tumbaku baada ya kuzichambua katika madaraja tofauti 

8.4 FACTORS 

Factors zipo katika makundi mawili yaani extra factors (hitilafu) na special factors (F) 

 

8.4.1 HITILAFU (Extra factors)  

Kasoro katika tumbaku zinaweza kupatikana kutokana na sababu mbalimbali katika tumbaku 

kuanzia shambani hadi wakati wa kuuza tumbaku. Kasoro hizi ni Kijani chepesi (Running green), 

Kijani kizito (Hard green), Kinyevu kupita kiasi (Water Sponged), Kakhi ya shambani (Field 

variegation) na Khaki ya kwenye bani (barn variegation). 

 

 

Jedwali 5: Hitilafu mbalimbali kwenye jani la tumbaku 

AINA YA HITILAFU 

(EXTRA – FACTORS) 

MAELEZO 
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Running green (V) Tafsiri: Ni kijani chepesi kilichopo kwenye mishipa ya jani 

(Veins), ambacho kinaweza kufutika. 

Visababishi: 

 -Kupandisha moto kwenye bani  kabla ya hatua ya kubadili rangi 

(yellowing) kukamilika vizuri, 

- kuvuna majani ambayo hayajakomaa vizuri. 

Kuepuka: 

- Moto upandishwe baada ya kijani kuisha na pia na ikitokea 

tumbaku ivundikwe stoo (bulking). 

-kuvuna majani ambayo hayakomaa vizuri.  

Hard green (G) Tafsiri: Kijani kizito kilichopo kwenye jani la tumbaku (Lamina), 

ambacho hakiwezi kufutika. 

Visababishi:  

-Husabanishwa na kuvuna majani yasiyokomaa, machanga.  

-Kuburuza na au kukanyagwa kwa majani wakati wa uvunaji na 

usukaji, 

- kuyaweka majani juani baada ya kuvunwa bila kufunika , 

- kupandisha moto kabla kijani hakijaisha. 

Kuepuka:  

-Ni kuvuna majani yaliyokamaa, kuepuka kujeruhi majani, 

tumbaku iwekwe kivulini au zifunikwe na jafafa baaada ya 

kuvunwa kabla ya kusuka.   

Water sponged /Stained (J) Tafsiri: Tumbaku kuwa na kunyevu kingi zaidi ya 16% MC. 

Tumbaku inakuwa na michirizi ya maji kwenye jani la tumbaku.  

 

Visabishi: -mabani kutokuwa na madirisha ya kutosha chini na 

juu na hatimaye mvuke kushindwa kutoka na kulazimika 

kunyonywa na jani la tumbaku. 

-kutoyatumia madirisha ipasavyo wakati wa kufunga na kufungua. 

. Tumbaku kuhifadhiwa kwenye stoo yenye unyevu au uchambuzi 

na ufungaji wa tumbaku ukifanyika sehemu yenye unyevu. 

. Kutofunika tumbaku na hatimaye inanyonya unyevu wa hewani 

(Hygroscopic) na mwishowe hushika ukungu, na kuvuja kwa bani 

au stoo. 

Kuepuka: Kuwa na stoo imara na nzuri ili kuwe na utunzaji mzuri 

wa tumbaku isipate kinyevu. Tumbaku ifunikwe kwa 
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karatasi/nailoni maalum siyo maturubai na kutumia madirisha vile 

itakiwavyo. 

Barn Scotched/Variagated   

( K ) 

Tafsiri: Hii ni kakhi inayotokea kwenye bani kutokana na 

kupandisha joto kupita kiasi (zaaidi ya nyuzijoto 130 oF) wakati 

wa kukandamiza rangi (color fixing) wakati jani bado lina kivyevu 

kingi. 

Visababishi:  

-Kutokuwa na dira (barn thermometer) wakati wa ukaushaji wa 

tumbaku. 

-kutofungua madirisha kuruhusu mzunguko sahihi wa hewa katika 

bani. 

Kuepuka: Kutumia dira wakati wa ukaushaji wa tumbaku kwenye 

bani. Kiwango cha nyuzijoto wakati wa kukandamiza rangi (Color 

fixing) ni 110 – 125 0F 

-kuhakikisha bani lina madirisha na yanatumika kama 

inavyotakiwa kwa kila hatua ya ukaushaji tumbaku. 

Field Variegation (KD) Tafsiri: Hii ni kakhi inayotokea shambani. Jani lenye KD  huwa 

kama ngozi ya mnyama, hupoteza aroma, mjengeko wa celi/grain 

(texture) na uwakaji (burning capacity) ie close to very close grain 

tobacco. 

Visababishi;  

-Hali mbaya ya hewa yaani ukame na kusababisha mbolea 

iliyofyonzwa na mmea kutotumika na kubaki kwenye jani la 

tumbaku.  

-Aidha kuchelewa kupanda kunaweza pia kusababisha KD kwa 

kuwa mvua hukata kabla mbolea haijatumika vizuri kwenye jani. 

-Uchache wa mbolea au ucheleweshaji wa mbolea pia usababisha 

mjengeko wa chembe chembe za jani (celi) kuwa mbaya (close 

grain) 

Kuepuka: Kuwahi kusiha mbegu (Septemba) na kupanda 

tumbaku (Disemba au Januari) kwa kufuata kalenda ya kilimo cha 

tumbaku kwa maelekezo sahihi ya wataalamu shambani wakati wa 

matunzo shambani. 
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8.4.2 Special Factors (F) 

Tafsiri: Majani ya tumbaku yenye kiwango cha juu cha ukomavu (high degree of maturity). Hii 

ni sifa nzuri ya majani ya tumbaku ya mchumo wa nne (Smoking Leaf) yenye madoadoa ya 

ukomavu (froglike eye). Kiwango cha sukari na nicotine huwa sawa.   

 

Kufanikisha: Utunzaji mzuri wa majani ya tumbaku ikiwamo kulima kwa kufuata kalenda ya 

kilimo, uwekaji sahihi wa mbolea, palizi na kuinulia matuta kwa wakati.  

Kuepuka kuyachanganya majani haya na majani mengine wakati wa kufunga vishada na mtumba. 

 

9.0 MJENGEKO WA MADARAJA YA TUMBAKU NA SIFA ZAKE (grade specification) 

Baada ya ufahamu wa sehemu ya kwanza hadi ya sita, sasa unaweza kuweka daraja la tumbaku 

kufuatana na sifa zake. Mjengeko wa madaraja hayo hufuata vyote ulivyosoma hapo juu.  

Mambo ya kuzingatia katika uwekaji wa daraja la tumbaku ni kama ifuatavyo; 

i. Angalia mchumo wa majani katika vishada vilivyomo katika mtumba/bale husika. Katika 

kanuni za uteuzi michumo hiyo upewa herufi tofauti zifuatazo; 

mchumo wa kwanza primings (P) 

mchumo wa pili lugs (X) 

mchumo wa tatu cutters (C) 

mchumo wa nne leaf (L) 

 

ii. Baada ya mchumo ufuata ubora (1,2,3,4,5 & Non descripts 1 & 2 ) kwa tumbaku zisizo 

na kasoro (hitilafu). Kwa tumbaku zenye hitilafu, herufi ya ubora haiandikwi zinaingizwa 

katika madaraja ya hitilafu ambayo hayana herufi ya ubora,mfano daraja LOV; maana 

yake Mchumo wa L (leaf), Rangi ya Chungwa O, yenye kijani kinachofutika V  

iii. Baada ya ubora ufuata utambuzi wa Rangi  ya tumbaku O, L & R 

iv. Baada ya hapo utambuzi wa hitilafu ufuata; V, K, KD, G & J 

v. Kwa tumbaku za michumo ya juu (L) zenye rangi ya chungwa huangaliwa pia uwepo wa 

ubora wa sifa za ziada za ukomavu (extra factor ‘F’) 
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         Picha 23: Upangaji wa tumbaku kwenye madaraja 

Kumbuka:  

1. Katika utambuzi wa mjengeko na uwekaji wa daraja/uteuzi hayo yoye juu (i hadi v) 

ufanyika kwa wakati mmoja ukizingatia viwango vya tumbaku iliopo sokoni (standard 

setting of the market floor) 

2. Utambuzi wa michumo utumika macho, vidole/mkono.  

3. Utambuzi wa rangi utumika macho kuona (rangi ya kati –colour finishing haitumiki katika 

soko kwa madaraja ya kitaifa) 

4. Utambuzi wa ubora utumia macho kuangalia viwango vya uharibifu/uchakavu, pia ncha 

ya vidole kuhisia uzito wa jani na unyumbukaji (leaf body, stretchability/oiled) 

5. Utambuzi wa hitilafu hutumika macho, ncha ya vidole, harufu/kunusa.   

 

Hivyo, kwa kuzingatia somo hili unaweza kuweka madaraja ya tumbaku ; 

 mfano daraja X1O,  Hii ina maana kuwa , X ni mchumo wa lugs  

                                                                   1 ni  ubora wa kwanza. 

                                                                   O ni rangi ya chungwa. 

mfano daraja L1OF , hii ina maana kuwa ; 

                                                                  L ni mchumo wa leaf 

                                                                   1 ni ubora wa kwanza 

                                                                   O ni rangi ya chungwa 

                                                                   F ni special factors ,ukomavu wa juu. 

mfano wa daraja LOK ina maana kuwa;  

                                                               L ni mchumo wa leaf 

                                                               O  ni rangi ya chungwa 
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                                                               K ni kasoro ya K (khaki) 

 

 

Picha 24: Uchambuzi wa madaraja ya tumbaku 

 

 

10. Ufungaji wa mitumba ya tumbaku 

10.1Jinsi ya kufunga mtumba. 

 

Picha 24: Kufunga tumbaku kwenye mitumba 
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10.2 Ukubwa wa mtumba 

 Ukubwa wa mtumba unaotakiwa uwe kati ya kilo 25hadi kilo 75. 

 Upana wa mtumba ni sentimita 45,  urefu ni sentimita  80cm na kimo chake ni kati ya 

sentimita  30-60. 

 Mtumba ushonwe kwa nyuzi nyeupe za pamba tu (cotton twine) 

10.3 Utunzaji wa mitumba 

 Mitumba ya tumbaku itunzwe sehemu kavu na safi.   

 Mitumba itunzwe juu ya mbao ili kuzuia unyevu toa ardhini.  

 

11.0   UJENZI WA BANI BORA. 

Mambo ya kuzingatia wakati wa kujenga bani bora: 

Kuta zijengwe kwa matofali ya saruji au ya kuchoma na kupigwa lipu nje na ndani kuzuia 

upotevu wa joto wakati wa kukausha tumbaku. 

Paa liwe imara, liezekwe vizuri ili lisivuje wakati wa mvua na pia lisipoteze joto. Ezeka 

kwa bati ili liwe la kudumu. Ikiwa utatumia nyasi kuepuka gharama za bati, hakikisha 

uezekaji unakuwa makini.  

Weka mlango imara ambao utahimili joto la juu kwenye bani wakati wa ukaushaji bila 

kuathiri uwezo wake wa kufunga vizuri nyakati zote. Mlango wa bati au mbao ni bora. 

Epuka milango ya magome ya miti au majafafa, kwa vile sio imara na inachangia upotevu 

wa joto kwenye bani na kuongeza matumizi ya kuni. Pia huweza kusababisha bani lote 

kuungua moto. 

Weka madirisha mawili ya juu na mawili ya chini kwa kila ukuta mrefu wa bani (angalia 

mchoro namba 

 

Mchoro namba 7. Bani la kukaushia tumbaku 
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11.1 Ukubwa mbali mbali wa mabani na uwezo wa kukausha tumbaku: 

Bani la sentimeta 360 x sentimeta 360 linatosha kukausha tumbaku ya ekari moja. 

Mkulima anashauriwa kujenga mabani mawili ya ukubwa huo kumudu michumo miwili kwa wiki. 

Bani la sentimeta 480 x sentimeta 480 linatosha kukausha tumbaku ya ekari mbili kwa mara moja. 

Bani la sentimeta 480 x sentimeta 600 linatosha ekari tatu kwa mara moja. 

Bani la sentimeta 600 x sentimeta 600 linatosha ekari nne kwa mara moja 

11.2 Tanuru sanifu (Rocket barn) 

Rocket barn  ni tanuru sanifu litumikalo kama chanzo cha moto kwa ajili ya “barn” la kukaushia 

tumbaku ya mvuke.Tanuru hili linaonyesha kuwa na mafanikio kutokana na uwezo wake mkubwa 

wa kuunguza kuni kwa ufanisi bila upotevu mkubwa wa joto. 

Tanuru hili lina faida zifuatazo: 

 Hupunguza matumizi ya kuni kwa asilimia 60 hadi 80 

 Hupunguza gharama za uzalishaji kutokana na kupungua kwa gharama za kukata 

na kusomba kuni. Vilevile nguvukazi itumikayo katika kukausha tumbaku 

hupungua kutokana na udogo na uchache wa kuni zinazotumika kwa tanuru hili. 

 Tanuru hili hutumia kiasi cha kuni za mita za ujazo 23 kwa hekta 

 

 

MAREJEO 

Bomba la 

mosi 

Dirisha la chini 

Mlango 

Tanuru/jiko 

Dirisha la juu 

Ukuta mrefu 
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